26/05/2026
LABARIN ABOKAN JUNA BIYU : Abin da ke faruwa yanzu a ƙasar Senegal tsakanin Bassirou Diomaye Faye da Ousmane Sonko abin mamaki ne — kuma ana iya cewa irin sa ba kasafai aka gani ba a siyasar Afirka ta zamani.
Ousmane Sonko ne ya gina wata ƙaƙƙarfar tafiyar siyasa, kuma lokacin da matsalolin shari’a s**a hana shi tsayawa takarar shugaban ƙasa, sai ya miƙa tikitin takarar ga mutumin da ya yarda da shi gaba ɗaya: Bassirou Diomaye Faye. Tare s**a lashe zaɓen shugaban ƙasa. Amma bayan sun hau mulki, rahotanni sun nuna cewa rashin jituwa kan manyan batutuwa ya fara bayyana, har hakan ya kai ga Faye cire Sonko daga mukamin Firayim Minista.
Sai kuma abin mamakin da ya biyo baya.
Cikin ƙasa da awa 24, Kakakin Majalisar Dokoki ya yi murabus, abin da ya buɗe wa Sonko hanya ta komawa siyasa — wani abu da kusan ba zai yiwu ba a yawancin tsarin siyasar Afirka.
Nan take aka mayar da Sonko ɗan majalisa, kuma a ranar guda aka zaɓe shi a matsayin Kakakin Majalisar Dokoki. Lallai abubuwa masu ban mamaki suna faruwa a Senegal.
Kuma labarin bai ƙare ba.
Yanzu duk wani motsi da ake yi yana nuna alamun shirin zaɓen shugaban ƙasa na shekarar 2029. Mutane biyu da aka taɓa gani a matsayin amintattun abokan siyasa yanzu suna bayyana a matsayin manyan hamayyar
juna.
Ko mene ne zai biyo baya, Senegal na ci gaba da nuna wa Afirka wata irin siyasa ta daban. Girmamawa ga Senegal.
A ƙarshe, jama’a su ne s**a fi sanin shugabansu.